Cần đăng nhập để tiếp tục

Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng chức năng này

Đăng ký ngay

Thời gian thử việc tối đa bao nhiêu ngày?

Báo Lao Động6 tháng trước

Theo quy định của Bộ luật lao động, thời gian thử việc tối đa không quá 60 ngày.

Bạn đọc có địa chỉ FB: L.N.T hỏi: Tôi làm cho công ty đến nay được 4 tháng rồi vẫn chưa có HĐLĐ, chỉ có hợp đồng thử việc. Tôi nghỉ 1 ngày không phép bị trừ 200 nghìn đồng/ngày. Trong khi đó tôi làm ăn theo sản phẩm không có phụ cấp. Làm đủ 1 tháng cũng không cho thêm tiền chuyên cần. Cty làm vậy đúng hay sai? Tôi phải làm thế nào?

Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều - Văn phòng Luật sư số 6, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời:

Điều 27 BLLĐ 2012 quy định: Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

Điều 101 BLLĐ 2012 quy định về khấu trừ tiền lương tiền lương như sau:

 1. Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 130 của Bộ luật này.

2. Người lao động có quyền được biết lý do khấu trừ tiền lương của mình.

3. Mức khấu trừ tiền lương hằng tháng không được quá 30% tiền lương hằng tháng của người lao động sau khi trích nộp các khoản bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập.

Pháp luật lao động nghiêm cấm việc phạt tiền, cắt lương thay cho xử lý kỷ luật lao động là bị cấm. Như vậy, công ty bạn đã có nhiều hành vi vi phạm các quy định của Bộ luật lao động. Bạn có thể gửi đơn đến Phòng LĐTB vã XH quận, huyện nơi Cty đặt trụ sở để khiếu nại.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

Q.Hùng (ghi)

Bạn nghĩ sao về nội dung này?

  • 0
  • 0
  • 0
  • 0
  • 0
  • 0
  • 0