Bị phạt chạy quá tốc độ có được xem 'chứng cứ'?

Giáo Dục Thời Đại5 tháng trước

Anh Nguyễn Thành Trung (Quảng Ninh) hỏi: Trên đường về quê, tôi bị cảnh sát giao thông (CSGT) xử phạt về lỗi chạy quá tốc độ quy định. Tôi yêu cầu được xem bằng chứng thì CGST nói tới ngày đóng phạt rồi xem. Xin hỏi, việc làm này có đúng quy trình không?

Khoản 2 Điều 14 Thông tư số 01/2016/TT-BCA của Bộ Công an quy định về kiểm soát thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ như sau:

Khi đã ghi nhận được hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người và phương tiện tham gia giao thông qua các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, cán bộ thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện để kiểm soát phải lập biên bản vi phạm hành chính và xử lý theo quy định.

Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó.

Khi chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được, cảnh sát hướng dẫn người vi phạm xem hình ảnh, kết quả ghi thu được khi đến xử lý vi phạm tại trụ sở đơn vị.

Trường hợp chưa dừng ngay được phương tiện để kiểm soát, xử lý vi phạm theo quy định, Tổ trưởng tổ tuần tra, kiểm soát phải báo cáo Trưởng phòng Tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ cao tốc thuộc Cục CSGT, Trưởng phòng CSGT hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên thực hiện việc thông báo đến chủ phương tiện, yêu cầu người vi phạm đến trụ sở Công an nơi phát hiện vi phạm để giải quyết.

Khi giải quyết vụ, việc phải cho người vi phạm xem hình ảnh hoặc kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm của họ; lập biên bản vi phạm hành chính và xử lý theo quy định.

Như vậy, trong trường hợp trên, do chưa có ngay được hình ảnh, kết quả thu được nên CSGT chưa cho người vi phạm xem là đúng nhưng cần hướng dẫn người vi phạm đến bộ phận xử lý (trụ sở cơ quan công an) để xem.

Theo TT&VH

Cần đăng nhập để tiếp tục

Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng chức năng này

Đăng ký ngay