Nghỉ thai sản xong còn mệt có được nghỉ dưỡng sức?

Báo Lao Động3 tháng trước

Trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc sau thời gian nghỉ thai sản mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 5 ngày đến 10 ngày.

Bạn N.T.H - Email: hienttnv@xxx trình bày: Tôi đã nghỉ chế độ thai sản đủ 6 tháng . Sau khi đi làm lại, tôi cảm thấy mệt mỏi. Tôi có đủ điều kiện để hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh không? Tôi không rõ là sau 30 hay 60 ngày thì chế độ này có hiệu lực?

Luật sư Lại Xuân Cường - Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn Luật sư TP.Hà Nội trả lời: Theo quy định tại Điều 41 Luật BHXH 2014 thì Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, Khoản 1, hoặc Khoản 3, Điều 34 của Luật BHXH 2014, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 5 ngày đến 10 ngày.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Yên Hòa, Cầu Giấy, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

Q.Hùng (ghi)

Tin liên quan
Cần đăng nhập để tiếp tục

Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng chức năng này

Đăng ký ngay