Người cao tuổi được hưởng cả trợ cấp tuổi già và tiền tuất?

Báo Lao Động6 tháng trước

Chỉ được hưởng 1 chế độ theo theo Luật Người cao tuổi…

Bạn T.V.Q - Email: tranvanquevh@xxx hỏi: Mẹ tôi sinh ngày 1.1.1934. Mẹ tôi đang hưởng trợ cấp tuổi già đến hết tháng 10.2014 thì bị cắt do hưởng chế độ tiền tuất của bố tôi. Cho tôi hỏi như vậy đúng hay sai?

Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều - Văn phòng Luật sư số 6, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời: Điều 17 Luật Người cao tuổi quy định về đối tượng được hưởng chính sách bảo trợ xã hội như sau:

 “1. Người cao tuổi thuộc hộ gia đình nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng những người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hằng tháng. 

2. Người từ đủ 80 tuổi trở lên không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng trợ cấp xã hội hằng tháng.”

Như vây mẹ bạn chỉ được hưởng 1 chế độ theo qui định pháp luật.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

Q.Hùng (ghi)

Cần đăng nhập để tiếp tục

Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng chức năng này

Đăng ký ngay