Nữ 51 tuổi, hơn 20 năm đóng BHXH có được nhận BHXH một lần?

Báo Lao Động5 tháng trước

Đã có trên 20 năm đóng BHXH, phải chờ đến khi đủ tuổi để nhận lương hưu hàng tháng…

Bạn đọc có số điện thoại 0163936xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Mẹ tôi sinh năm 1966 đã có 22 năm đóng BHXH. Nay mẹ tôi muốn nghỉ nhận BHXH một lần có được không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định chi tiết về BHXH bắt buộc như sau 1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

Do đó, nếu mẹ bạn không ra nước ngoài định cư, không bị mắc bệnh nguy hiểm đến tính mạng sẽ không được nhận BHXH một lần vì đã có trên 20 năm đóng BHXH và phải chờ đến khi đủ tuổi để nhận lương hưu hàng tháng.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

Nam Dương

Tin liên quan
Cần đăng nhập để tiếp tục

Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng chức năng này

Đăng ký ngay