Phải có biên bản điều tra TNGT mới được hưởng chế độ TNLĐ?

Báo Lao Động5 tháng trước

Trong tuần, Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao động nhận được một số câu hỏi của bạn đọc liên quan đến chế độ tai nạn lao động (TNLĐ) do tai nạn giao thông (TNGT). Báo Lao Động trích đăng và trả lời.

Chỉ cần xác nhận của công an xã nơi xảy ra TNGT là đủ

Bạn đọc số 01635012XXX từ tình N gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559 hỏi: Tôi bị TNGT trên đường đi làm về, sau khi điều trị ổn định vết thương đã được giám định suy giảm khả năng lao động 31%. Công an xã nơi xảy ra vụ TNGT đã có xác nhận về vụ việc. Sau đó, Cty tôi đã làm các thủ tục cho tôi hưởng chế độ TNLĐ do TNGT. Tuy nhiên, cơ quan BHXH tỉnh N yêu cầu phải có Biên bản điều tra TNGT mới chi trả chế độ TNLĐ cho tôi. BHXH tỉnh N đòi hỏi vậy có đúng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Khoản 5, Điều 35 Luật An toàn – Vệ sinh Lao động có hiệu lực từ 1.7.2016, quy định: Người sử dụng lao động và các cá nhân liên quan đến tai nạn lao động, sự cố kỹ thuật gây mất an toàn, vệ sinh lao động, sự cố kỹ thuật gây mất an toàn, vệ sinh lao động nghiêm trọng phải có nghĩa vụ hợp tác với Đoàn điều tra, cung cấp đầy đủ thông tin, tài liệu có liên quan và không được từ chối hoặc cản trở quá trình điều tra.

Trường hợp tai nạn trên đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm cung cấp cho Đoàn điều tra một trong các giấy tờ sau đây: a) Biên bản khám nghiệm hiện trường và sơ đồ hiện trường vụ tai nạn; b) Biên bản điều tra tai nạn giao thông; c) Trường hợp không có các giấy tờ quy định tại điểm a, điểm b khoản này thì phải có văn bản xác nhận bị tai nạn của cơ quan Công an xã, phường, thị trấn nơi xảy ra tai nạn theo đề nghị của NLĐ hoặc thân nhân của NLĐ.

Điều 92 Luật Vệ sinh –An toàn lao động quy định: Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 1.7.2016. Các quy định về bảo hiểm TNLĐ, bệnh nghề nghiệp tại Mục 3 Chương III, khoản 4 Điều 84, điểm b, khoản 1 và điểm a, khoản 2 Điều 86, các điều 104, 105, 106, 107, 116 và 117 của Luật BHXH số 58/2014/QH13 hết hiệu lực kể từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành.

Do đó, bạn chỉ cần có văn bản xác nhận bị tai nạn của cơ quan Công an xã, phường, thị trấn nơi xảy ra tai nạn là đủ điều kiện hưởng chế độ TNLĐ. Việc cơ quan BHXH tỉnh N yêu cầu bạn phải có Biên bản điều tra TNGT là không cần thiết. Bạn có thể khiếu nại hoặc khởi kiện BHXH tỉnh N để được bảo đảm quyền lợi.  Bị TNLĐ đã hai năm, có được nhận chế độ?

Bạn đọc số 00984791XXX gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559 hỏi: Cơ quan tôi có trường hợp được cử đi viếng đám ma gia đình một đồng nghiệp từ 2 năm trước. Trên đường đi viếng đám ma thì xảy ra TNGT. Sau đó, cơ quan đã làm các thủ tục giám định tỉ lệ thương tật cho người này. Người này có được hưởng chế độ TNLĐ không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Khoản 1, Điều 5, Thông tư 04/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện chế độ bồi thường, trợ cấp và chi phí y tế của NSDLĐ đối với NLĐ bị TNLĐ, bệnh nghề nghiệp quy định về bồi thường, trợ cấp trong những trường hợp đặc thù như sau: Trường hợp NLĐ bị tai nạn khi thực hiện nhiệm vụ hoặc tuân theo sự điều hành hợp pháp của NSDLĐ ở ngoài phạm vi cơ quan, doanh nghiệp, tổ chức, hợp tác xã, nếu do lỗi của người khác (không phải là bản thân NLĐ bị tai nạn) gây ra hoặc không xác định được người gây ra tai nạn, thì NSDLĐ vẫn phải bồi thường cho NLĐ theo quy định tại Điều 3 Thông tư này.

Hiện không có quy định nào về việc trong thời gian bao lâu kể từ thời điểm xảy ra TNLĐ sẽ phải khai báo lên cơ quan có thẩm quyền để được giải quyết chế độ. Chỉ có quy định về trách nhiệm của cơ quan BHXH giải quyết chế độ cho NLĐ sau khi nhận được hồ sơ hợp lệ. Qua tham khảo ý kiến của cơ quan BHXH TPHCM thì được biết, khi xảy ra TNLĐ, cơ quan vẫn phải làm hồ sơ cho NLĐ hưởng chế độ kèm theo văn bản giải trình vì lý do chậm nộp hồ sơ. Bạn nên có văn bản hỏi cơ quan BHXH để được trả lời cụ thể.  Tháng nào được nghỉ hưu khi đủ tuổi?

Bạn đọc số 0913106XXX gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559 hỏi: Tôi là nữ bác sĩ đang làm việc tại một bệnh viện. Tôi sinh ngày 3.2.1962, đến 3.2.2017 là đủ 55 tuổi, nhưng mới chỉ tham gia BHXH được 19 năm. Bệnh viện có quyền chấm dứt HĐLĐ với tôi không? Tháng nghỉ hưu là tháng nào khi đủ tuổi?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Khoản 4, điều 36 BLLĐ quy định HĐLĐ chấm dứt khi NLĐ đủ độ tuổi và đủ số năm đóng BHXH để hưởng lương hưu. Về độ tuổi của NLĐ để nghỉ hưởng lương hưu với nữ là 55 (điều kiện bình thường) và số năm tối thiểu đóng BHXH trong điều kiện bình thường là 20 năm. Do bạn mới có 19 năm đóng BHXH nên xét theo quy định trên chưa đủ điều kiện để bệnh viện chấm dứt HĐLĐ với bạn. Tuy nhiên, do quy định trên còn có nhiều quan điểm khác nhau và gây khó cho DN, nên đang được Bộ LĐTBXH dự thảo sửa trong thời gian tới. Trường hợp này, hai bên nên thoả thuận chấm dứt HĐLĐ. 

Điều 18 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định và hướng dẫn chi tiết một số điều về BHXH bắt buộc quy định về thời điểm hưởng lương hưu như sau: Thời điểm đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là ngày 01 tháng liền kề sau tháng sinh của năm mà NLĐ đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu. Trường hợp tháng sinh là tháng 12 thì thời điểm đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là ngày 01 của tháng 01 năm liền kề sau năm mà NLĐ đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu. Do đó, nếu bạn sinh tháng 2, thì tháng bắt đầu được nghỉ để tính hưởng lương hưu khi đủ điều kiện sẽ là tháng 3. Thủ tục tham gia BHXH lần đầu

Bạn đọc số 0932238XXX gọi đến số điện thoại Tư vấn pháp luật của Báo Lao Động 0961.360.559 hỏi: Cty tôi mới thành lập. Thủ tục tham gia BHXH lần đầu của DN thế nào?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: Mục 1, Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 9.9.2015 của BHXH Việt Nam hướng dẫn thủ tục tham gia BHXH, BHYT, BHTN, cấp sổ BHXH, thẻ BHYT cụ thể như sau: 1. Hồ sơ đối với đơn vị tham gia lần đầu, đơn vị di chuyển từ địa bàn tỉnh, thành phố khác đến: a. NLĐ: Tờ khai tham gia BHXH, BHYT, BHTN Mẫu TK1-TS; b. Đơn vị sử dụng lao động: Tờ khai đơn vị tham gia BHXH, BHYT, BHTN Mẫu TK3-TS; Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN Mẫu D02-TS; c. Số lượng hồ sơ: 1 bộ. Nơi nộp hồ sơ: Nộp hồ sơ trực tiếp tại bộ phận một cửa của cơ quan BHXH... hoặc nộp qua mạng. Bạn nên liên hệ trực tiếp với Cơ quan BHXH cấp huyện nơi Cty bạn đóng trụ sở để được hướng dẫn thêm. 

Nam Dương

Cần đăng nhập để tiếp tục

Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng chức năng này

Đăng ký ngay