Cần đăng nhập để tiếp tục

Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng chức năng này

Đăng ký ngay

Xử lý thế nào khi cả vợ và chồng đều muốn nuôi con sau ly hôn?

Báo Lao Động8 tháng trước

Về nguyên tắc, con dưới 36 tháng tuổi giao cho người mẹ được trực tiếp nuôi…

Bạn đọc có địa chỉ email: H.T.D - Email: duyen@xxx hỏi: Vợ chồng em cưới nhau được gần 3 năm và có một con gần 18 tháng. Chồng em suốt ngày cờ bạc, em muốn ly hôn và muốn nuôi con thì phải làm thế nào?

Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều – Văn phòng Luật sư số 6, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời: Bạn có thể làm đơn ly hôn gửi tới tòa án cấp huyện nơi cư trú, theo đó bạn ghi rõ nguyện vọng muốn nuôi con sau khi ly hôn.

Khoản 3, Điều 81 Luật Hôn nhân & gia đình 2014 quy định: Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Nếu chồng bạn cũng muốn nuôi con thì quá trình giải quyết tại tòa án bạn cần  chứng minh khả năng tài chính, và các điều kiện về nuôi dưỡng, chăm sóc, ăn ở, học hành của bạn là tốt cho con hơn việc con bạn khi ở với bố.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

Q.Hùng (ghi)

Bạn nghĩ sao về nội dung này?

  • 0
  • 0
  • 0
  • 0
  • 0
  • 0
  • 0